Khi lựa chọn xe 7 chỗ chạy dịch vụ, giá mua ban đầu chỉ là một phần của bài toán. Với một chiếc xe phải hoạt động hàng ngày, số kilomet tích lũy nhanh và thường xuyên chở nhiều hành khách, những khoản như nhiên liệu, bảo dưỡng, thời gian vận hành và khả năng khai thác xe mới là yếu tố quyết định hiệu quả kinh doanh.
Hiện nay, người mua có thể cân nhắc giữa Mitsubishi Xpander – mẫu MPV xăng quen thuộc, BYD M6 – MPV điện nổi bật về trang bị và VinFast Limo Green – mẫu MPV điện được phát triển với định hướng rõ ràng cho nhóm khách hàng chạy dịch vụ. VinFast cũng xác định Limo Green phù hợp với các bác tài chuyên nghiệp, chạy đường dài và liên tỉnh.
Vậy giữa Limo Green vs BYD M6 vs Xpander, đâu là lựa chọn đáng mua nhất nếu mục tiêu là chạy dịch vụ và tối ưu lợi nhuận?
1. So sánh giá bán Limo Green, BYD M6 và Xpander
Trước tiên, hãy nhìn vào khoản vốn cần bỏ ra. Theo thông tin đang được công bố, Limo Green có giá niêm yết 699 triệu đồng, BYD M6 ở mức 756 triệu đồng, trong khi Xpander có ba phiên bản với giá từ 568 triệu đến 659 triệu đồng.
|
Tiêu chí |
VinFast Limo Green |
BYD M6 |
Mitsubishi Xpander |
|
Số chỗ |
7 chỗ |
7 chỗ |
7 chỗ |
|
Loại động cơ |
Điện |
Điện |
Xăng 1.5L MIVEC |
|
Giá niêm yết tham khảo |
699 triệu đồng |
756 triệu đồng |
568–659 triệu đồng |
|
Định hướng nổi bật |
Dịch vụ + gia đình |
Gia đình + dịch vụ |
Gia đình + dịch vụ |
Tiểu kết: Nếu chỉ xét vốn đầu tư ban đầu, Xpander có lợi thế rõ ràng. Tuy nhiên, với một chiếc xe mua để kinh doanh, giá mua chỉ là điểm xuất phát. Điều quan trọng hơn là số tiền phải bỏ ra trong suốt quá trình xe hoạt động.

2. So sánh thông số vận hành: Limo Green có tầm hoạt động dài hơn BYD M6
Về hệ truyền động, Limo Green và BYD M6 cùng sử dụng mô-tơ điện cầu trước, trong khi Xpander sử dụng động cơ xăng 1.5L MIVEC. Limo Green có công suất tối đa 150 kW và mô-men xoắn 280 Nm; BYD M6 đạt 120 kW và 310 Nm.
|
Thông số |
VinFast Limo Green |
BYD M6 |
Mitsubishi Xpander |
|
Hệ truyền động |
Điện, FWD |
Điện, FWD |
Xăng 1.5L MIVEC, FWD |
|
Công suất tối đa |
150 kW |
120 kW |
104 PS |
|
Mô-men xoắn cực đại |
280 Nm |
310 Nm |
141 Nm |
|
Dung lượng pin |
60,13 kWh |
55,4 kWh |
— |
|
Quãng đường công bố |
450 km NEDC |
420 km NEDC |
— |
|
Số chỗ |
7 |
7 |
7 |
Limo Green có lợi thế về công suất và dung lượng pin, đồng thời quãng đường công bố 450 km NEDC cao hơn mức 420 km NEDC của BYD M6. Tuy nhiên, quãng đường thực tế của xe điện còn phụ thuộc tải trọng, tốc độ, điều kiện giao thông, địa hình và cách sử dụng. VinFast cũng lưu ý điều này trong thông tin sản phẩm.
Tiểu kết: Nếu xét riêng thông số phục vụ việc chạy nhiều kilomet mỗi ngày, Limo Green có lợi thế về công suất, dung lượng pin và tầm hoạt động công bố.
3. Chi phí năng lượng: Đây là nơi Limo Green tạo khác biệt
Đây mới là tiêu chí quan trọng nhất khi so sánh xe chạy dịch vụ.
Xpander sử dụng động cơ xăng nên chi phí nhiên liệu phát sinh theo số kilomet. Với xe gia đình, khoản này có thể không quá lớn, nhưng với xe dịch vụ phải chạy liên tục, nhiên liệu trở thành một trong những chi phí vận hành quan trọng nhất.
Limo Green và BYD M6 đều sử dụng điện, vì vậy không phát sinh chi phí xăng trong quá trình vận hành. Limo Green còn có lợi thế về dung lượng pin 60,13 kWh và tầm hoạt động công bố 450 km NEDC.
VinFast hiện cũng công bố hệ thống sạc nhanh DC tối đa 80 kW cho Limo Green, với thời gian sạc 10–70% khoảng 30 phút theo thông số sản phẩm.
|
Tiêu chí |
Limo Green |
BYD M6 |
Xpander |
|
Năng lượng sử dụng |
Điện |
Điện |
Xăng |
|
Chi phí nhiên liệu xăng |
Không có |
Không có |
Có |
|
Dung lượng pin |
60,13 kWh |
55,4 kWh |
— |
|
Quãng đường công bố |
450 km NEDC |
420 km NEDC |
— |
|
Sạc nhanh DC |
80 kW |
Có |
Không áp dụng |
Với người chạy dịch vụ, đây là khác biệt rất đáng kể. Xe càng chạy nhiều, việc giảm chi phí năng lượng càng có ý nghĩa đối với lợi nhuận.
Tiểu kết: Nếu mục tiêu là tối ưu chi phí vận hành, hai mẫu xe điện có lợi thế rõ ràng trước Xpander. Trong đó, Limo Green nổi bật nhờ tầm hoạt động 450 km, pin 60,13 kWh và định hướng trực tiếp tới nhóm tài xế chuyên nghiệp.

4. So sánh chi phí bảo dưỡng: Xe điện có lợi thế khi chạy cường độ cao
Xe chạy dịch vụ thường có tần suất sử dụng cao hơn xe gia đình. Vì vậy, ngoài tiền năng lượng, chi phí bảo dưỡng cũng cần được tính trong tổng chi phí sở hữu.
Limo Green sử dụng hệ truyền động điện nên không có các hạng mục đặc trưng của động cơ đốt trong như dầu động cơ. Đây là một lợi thế về cấu trúc vận hành khi so với Xpander.
BYD cũng đã điều chỉnh lịch bảo dưỡng đối với xe điện tại Việt Nam, bỏ mốc bảo dưỡng đầu tiên 5.000 km/3 tháng và chuyển mốc đầu tiên sang 20.000 km hoặc 12 tháng đối với xe giao mới từ ngày 01/06/2026.
|
Tiêu chí |
Limo Green |
BYD M6 |
Xpander |
|
Hệ truyền động |
Điện |
Điện |
Xăng |
|
Dầu động cơ |
Không |
Không |
Có |
|
Bảo dưỡng động cơ đốt trong |
Không |
Không |
Có |
|
Phù hợp chạy cường độ cao |
Cao |
Cao |
Tốt |
Lưu ý rằng chi phí bảo dưỡng thực tế còn phụ thuộc lịch bảo dưỡng, lốp, phanh, điều kiện đường sá và cách sử dụng. Vì vậy, không nên quy đổi thành một con số cố định cho cả ba mẫu xe.
Tiểu kết: Xét về bản chất hệ truyền động, Limo Green và BYD M6 có lợi thế của xe điện, còn Xpander phải duy trì các hạng mục đặc trưng của động cơ xăng. Với xe chạy nhiều kilomet, đây là lợi thế đáng tính đến.
5. So sánh kích thước và không gian: Limo Green hướng tới hành khách
Một chiếc xe 7 chỗ chạy dịch vụ không chỉ cần tiết kiệm mà còn phải đủ rộng để hành khách cảm thấy thoải mái.
|
Kích thước |
Limo Green |
BYD M6 |
Xpander |
|
Chiều dài |
4.740 mm |
4.710 mm |
4.475–4.595 mm |
|
Chiều rộng |
1.872 mm |
1.810 mm |
1.750 mm |
|
Chiều cao |
1.729 mm |
1.690 mm |
1.700–1.750 mm |
|
Chiều dài cơ sở |
2.840 mm |
2.800 mm |
2.775 mm |
|
Số chỗ |
7 |
7 |
7 |
Limo Green có chiều dài cơ sở 2.840 mm và chiều rộng 1.872 mm, lớn hơn các thông số tương ứng của BYD M6 và Xpander. VinFast cho biết xe được tối ưu không gian cho cả ba hàng ghế và khoang hành lý có thể đạt 606 lít khi gập hàng ghế thứ ba.
Tiểu kết: Cả ba đều là MPV 7 chỗ, nhưng Limo Green có lợi thế rõ về kích thước tổng thể và chiều dài cơ sở, phù hợp với nhu cầu chở nhiều hành khách và hành lý.
6. So sánh tiện nghi và công nghệ: BYD M6 chiếm ưu thế
Đây là tiêu chí mà BYD M6 có lợi thế.
|
Trang bị |
Limo Green |
BYD M6 |
Xpander |
|
Màn hình trung tâm |
10,1 inch |
12,8 inch xoay |
7–10 inch tùy phiên bản |
|
Apple CarPlay |
Không |
Có |
Có tùy phiên bản |
|
Camera |
Camera lùi |
Camera 360° |
Tùy phiên bản |
|
Điều hòa |
Tự động 1 vùng |
Tự động |
Tự động tùy phiên bản |
|
Số loa |
4 |
6 |
6 tùy phiên bản |
BYD M6 nổi bật với màn hình 12,8 inch xoay, Apple CarPlay, hệ thống lọc PM2.5 và nhiều trang bị tiện nghi khác.
Limo Green có cách tiếp cận thực dụng hơn với màn hình 10,1 inch, 4 loa, điều hòa tự động một vùng và cửa gió cho cả ba hàng ghế.
Tiểu kết: Nếu ưu tiên công nghệ và tiện nghi, BYD M6 nổi bật hơn. Nhưng với người mua xe để kinh doanh, nhiều trang bị hơn chưa đồng nghĩa với chi phí vận hành thấp hơn hay lợi nhuận cao hơn.

7. So sánh an toàn: BYD M6 nhiều trang bị hơn, Limo Green tập trung vào nhu cầu thực dụng
|
Trang bị an toàn |
Limo Green |
BYD M6 |
Xpander |
|
Túi khí |
4 |
6 |
6 trên AT Premium |
|
ABS/EBD |
Có |
Có |
Có |
|
ESC |
Có |
Có |
Có |
|
TCS |
Có |
Có |
Có |
|
Hỗ trợ khởi hành ngang dốc |
Có |
Có |
Có |
|
Camera |
Camera lùi |
360° |
Tùy phiên bản |
|
TPMS |
— |
Có |
Tùy phiên bản |
Limo Green hiện được VinFast công bố 4 túi khí cùng ABS, EBD, BA, ESC, TCS, HSA, ROM và camera lùi. BYD M6 có 6 túi khí, camera 360 độ, TPMS và nhiều hệ thống hỗ trợ khác. Xpander AT Premium có 6 túi khí cùng nhiều hệ thống hỗ trợ an toàn cơ bản.
Tiểu kết: BYD M6 có lợi thế về mức độ trang bị an toàn. Tuy nhiên, Limo Green vẫn đáp ứng các hệ thống an toàn nền tảng cần thiết cho một mẫu MPV phục vụ vận chuyển hành khách.
8. Chạy dịch vụ: Limo Green hay BYD M6, Xpander?
Sau khi tách từng tiêu chí, sự khác biệt trở nên rõ ràng.
Xpander có lợi thế ở giá mua ban đầu và khả năng tiếp nhiên liệu nhanh. Đây là lựa chọn phù hợp với người thường xuyên chạy những cung đường khó chủ động sạc hoặc muốn giảm vốn đầu tư ban đầu. Giá xe hiện dao động 568–659 triệu đồng tùy phiên bản.
BYD M6 có thế mạnh về công nghệ, tiện nghi và an toàn. Xe phù hợp với người muốn một mẫu MPV điện đa dụng, có thể vừa phục vụ gia đình vừa kinh doanh dịch vụ. BYD Việt Nam cũng xác định M6 phù hợp cho cả nhu cầu cá nhân và kinh doanh dịch vụ.
Limo Green lại giải quyết đúng bài toán quan trọng nhất của người kinh doanh: chi phí vận hành. Xe có 7 chỗ, kích thước lớn, pin 60,13 kWh, tầm hoạt động 450 km NEDC, công suất 150 kW và được VinFast định hướng rõ cho các bác tài chuyên nghiệp chạy đường dài, liên tỉnh.
|
Tiêu chí quan trọng khi chạy dịch vụ |
Limo Green |
BYD M6 |
Xpander |
|
Vốn mua ban đầu |
Tốt |
Khá |
Tốt nhất |
|
Tiết kiệm năng lượng |
Rất tốt |
Rất tốt |
Thấp hơn xe điện |
|
Tầm hoạt động công bố |
450 km |
420 km |
Không áp dụng |
|
Không phụ thuộc sạc |
Không |
Không |
Có |
|
Không gian hành khách |
Rộng |
Rộng |
Tốt |
|
Công nghệ, tiện nghi |
Khá |
Nổi bật |
Khá |
|
Tập trung vào hiệu quả dịch vụ |
Rất phù hợp |
Phù hợp |
Phù hợp |
Tiểu kết: Nếu chỉ xét một tiêu chí, mỗi xe có một lợi thế. Nhưng khi tổng hợp vốn đầu tư + chi phí năng lượng + bảo dưỡng + không gian + khả năng khai thác, Limo Green là mẫu xe có bài toán kinh tế hấp dẫn nhất cho người xác định chạy dịch vụ lâu dài.
Kết luận: Limo Green là lựa chọn đáng mua nhất để chạy dịch vụ
Limo Green vs BYD M6 vs Xpander không đơn thuần là cuộc so sánh giữa ba mẫu MPV 7 chỗ, mà là sự khác biệt giữa ba cách tiếp cận.
Xpander phù hợp với người ưu tiên vốn ban đầu và sự linh hoạt của xe xăng. BYD M6 phù hợp với người đề cao công nghệ, tiện nghi và trang bị. Còn Limo Green nổi bật ở khả năng tối ưu chi phí vận hành – yếu tố có ảnh hưởng trực tiếp đến lợi nhuận của người chạy dịch vụ.
Limo Green hiện có công suất 150 kW, pin khả dụng 60,13 kWh, quãng đường công bố 450 km NEDC, chiều dài cơ sở 2.840 mm và 7 chỗ ngồi. Đặc biệt, chính VinFast xác định mẫu xe này phù hợp với các bác tài chuyên nghiệp, chạy đường dài và liên tỉnh.
Vì vậy, nếu câu hỏi là “xe 7 chỗ nào đáng mua nhất để chạy dịch vụ?”, câu trả lời đáng cân nhắc nhất là VinFast Limo Green – đặc biệt với người đặt mục tiêu giảm chi phí vận hành, khai thác xe với tần suất cao và tối ưu lợi nhuận trong dài hạn.
Nếu bạn đang tìm Limo Green chạy dịch vụ tại Vĩnh Phúc, hãy liên hệ VinFast Minh Ngân Vĩnh Phúc để được tư vấn giá xe, chính sách hiện hành và phương án mua xe phù hợp với nhu cầu kinh doanh.
Hotline: 08 1800 1888
Nhắn tin ngay cho fanpage: m.me/vinfastminhngan
________________________________
VinFast Minh Ngân Vĩnh Phúc
Địa chỉ: 121 Đường Nguyễn Tất Thành, Phường Vĩnh Phúc, Tỉnh Phú Thọ
Hotline Kinh doanh: 08 1800 1888
Hotline Dịch vụ: 08 1800 1888